Serikali kuendelea kuwezesha mbegu za mal

Na Amina Omari, Tanga

ERTKALI imesema
kuwa taend a!n:a
kuziwezesha Taasisi
zake za utafiti wa mifugo
ili ziweze kuendelea
kutafiti mbegu bora za
malisho na kuwasaidia
wafugaji mifugo yao izal-
ishe mazao ycnye ubora,
Ahadi hiyo imetolewa
na Mkurugenzi wa Ulafiti,
Mafunzo na Ugani kutoka
wizara ya Mifugo na Uvuvi,

Dk Angello Mwilawa wakati
wa ziara ya mafunzo kwa
wafugaji kutoka mikoa
mbalimbali, Taasisi ya
Mifugo ya TALIRI kituo cha
Tanga.

Alisema ni lengp la sen-
kali kuhakikisha wafugaji
wake wanazalisha bidhaa
bora kwa kuzingatia maz-
ingira.

Dk Mwilawa alisema
kuwa serikali inataka
kuhakikisha walugaji wa-
nakuwa na mifugo michache
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ambayo inafugwa katika
eneo dogn yenye kuzalisha
kwa Lija.

Kwa upande wake Msi-
mamizi Mkuu wa Mradi wa
malisho ambayo ni rafiki wa
mazingira Dk An Noten-
baert alisema kuwa TALIRI
kwa kushirikiana na Shirika
la utafits wa malisho Afrika
SIAT waliweza kuendesha
Mradi huo wa utafiti wa
malisho kwa kipindi cha
miaka minne.

Alisema kuwa malisho

hayo yameanyesha tija
Lubwa kwa wafugaji kwani
wameweza kupala mazao
yenye ubora lakini mifugo
imeweza kuzalisha kwa
wingi tofauti na hapo awali.
Alisema kuwa wafugajl
wamckuwa tayar kujifunza
Teknologia hit mpya kwani
tukiweza kuanza na waluga-
ji 36 prker lakini sasa mbegu
hiyo imeweza kusambaa
kwa wafupaji wengi zaidi
katika Kipindi kifupi.
Wafugaiji walisema

wanaushukum mradi huo
kwa kuwasaidia kupata
malisho ya uhakika hata
katika Yale macneo yenye
ukame wameweza kuzalisha
malisho hayo na mifugo yao
imeonyesha lija kubwa.

Nae MAugap hutoka
Muheza, Esler Makenye
alisema kuwa hapo awali
waliletewa aina mbalimbali
za nyasi kwa ajili ya mifugo
lakini mbegu aina ya Kobra
imeonyesha matokeo mazuri
na ya haraka.

isho

Miugaji kutoka Njombe
Susan Chagawa aliiomba
wizara ya mifugo kuendelea
kufanya tafiti kwa malisho
asilia ili kuona namna am-
bavyo wataweza kuyabore-
sha ili nayo yawcze kutoa
matukeo bora.

Mradi wa malisho am-
bayo ni rafiki wa mazingira
umetekelezwa katika wilaya
za Rungwe, Njombe, Mufin-
di, Muheza, Mkinga na Hai
ambapo unatarajiwa kufikia
ukomo wake mwaka huw
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Mvomero. Baadhf ya .
wafugaji waliopo jirani na
shamba la miti Mtibwa
sehemu ya Pagale, Wilaya
Mvomero wanatuhumiwa
kuvamia kambi, kuharibu
na kupora ng’ombe walio-
kamatwa kwa kuingia
kwenye hifadhi hiyo.
Hayo yamebainikajana
wakati Bodi ya Wadhamini
wa Mfuko wa Misitu
Tanzania (TaFF) ilipotem-
belea shamba hilo linalo-
millkiwa na Wakala wa
Hudumu za Misitu (TFS)
il kufanya ukaguzi wa
shughuli zilizotekelezwa
kwa kutumia fedha za
ruzuku ya zaidi ya ShS00
_milioni iliyotolewa na TaFF
kuanzia mwaka wa fedha
2017/18 hadi 2021.
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